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JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

--------------- 

TUME YA HAKI ZA BINADAMU 
NA UTAWALA BORA 

 

Juni 2, 2023 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Matokeo ya uchunguzi wa kifo cha Nusura 

Hassan Abdallah 
 

Mtakumbuka kuwa tarehe 10 Mei, 2023, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 

(THBUB) ilitoa taarifa kwa Umma kupitia vyombo vya habari ikielezea nia yake ya 

kufanya uchunguzi wa kifo cha aliyekuwa Mwanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dodoma 

(UDOM), Marehemu Nusura Hassan Abdallah, ambacho chanzo chake kilizua 

mkanganyiko, ambapo baadhi ya watu walikihusisha na ajali ya gari iliyomhusu Mhe. 

Dkt. Festo John Dugange (Mb), Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa - OR, TAMISEMI (Afya). 

 

Tunapenda kuutaarifu Umma kuwa, THBUB imekamilisha uchunguzi iliyouanzisha 

yenyewe kwa mujibu wa Kifungu cha 15(1)(a) cha Sheria ya THBUB, Sura ya 391, 

kinachoipa uwezo wa kuanzisha uchunguzi. Pamoja na uwezo wa kuanzisha 

uchunguzi yenyewe, Ibara za 130(1)(c) na 130(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya mwaka 1977 ikisomwa pamoja na Kifungu cha 6(1)(c)(f) cha Sheria 

ya THBUB, Sura ya 391, zinaipa mamlaka THBUB  kufanya uchunguzi huru wakati 

wowote juu ya mambo yanayohusu uvunjaji wa haki za binadamu na ukiukwaji wa 

misingi ya utawala bora. Mjadala uliokuwa ukiendelea ulikuwa unaashiria kuvunjwa 

kwa haki za binadamu na kukiukwa kwa misingi ya utawala bora. 

 

Katika uchunguzi huo, THBUB ilitembelea eneo ilipotokea ajali ya gari iliyomhusisha 

Mhe. Dkt. Dugange; nyumbani kwa Mhe. Dkt. Dugange; Kituo cha Polisi (Traffic) Mkoa 

wa Dodoma; Hospitali ya Benjamin Mkapa; na Chuo Kikuu cha Dodoma. 
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Pia, ilitembelea Kijiji cha Mandewa, Kata ya Mandewa, Wilaya ya Singida Mjini 

wanakoishi wazazi wa marehemu Nusura Hassan Abdallah; Kitongoji cha Mtakuja 

Kijiji cha Kikonge, Wilaya ya Iramba alikozikwa Nusura; Ofisi ya Kamanda wa Jeshi la 

Polisi Mkoa wa Kilimanjaro; Hospitali ya Faraja iliyopo Himo, Mkoa wa Kilimanjaro; na 

maeneo mengine kwa madhumuni ya kupata maelezo ya watu mbalimbali kuhusu ajali 

ya Naibu Waziri na mazingira ya kifo cha Nusura Hassan Abdallah.  

 

Katika maeneo yote Tume ilikokwenda ilipata ushirikiano wa hali ya juu kutoka kwa 

watu wote iliowahitaji kupata maelezo yao. Tunawashukuru wote walioiwezesha Tume 

kufanya na kukamilisha uchunguzi wake. Baada ya kupata maelezo katika maeneo 

yote ilikofika, THBUB imebaini yafuatayo:   

1. Usiku wa tarehe 25 Aprili, 2023 kuamkia tarehe 26 Aprili, 2023 ilitokea ajali ya 

gari maeneo ya Iyumbu, karibu na Njia Panda ya Shule ya Mfano, Jijini 

Dodoma ambapo gari iliacha njia, kugonga mti na kupinduka; 

 

2. Baada ya kupata majeraha kutokana na ajali hiyo, Dkt. Dugange alihangaika 

kutafuta msaada ili aweze kufikishwa hospitali kupata matibabu. Majira ya 

alfajiri ya tarehe 26 Aprili 2023, Dkt. Dugange alipata msaada wa boda boda 

iliyomfikisha Hospitali ya Benjamin Mkapa;  

 

3. Tarehe 27 Aprili, 2023, Marehemu Nusura Hassan Abdallah aliyekuwa 

Mwanafunzi wa mwaka wa tatu katika Chuo Kikuu cha Dodoma alisafiri 

kuelekea Moshi mkoani Kilimanjaro kwa basi la Manning Nice baada ya gari 

la Kapricon alilokuwa amepanga kusafiria kuchelewa. Basi hilo la Manning 

Nice lilimfikisha Babati na baadaye kupanda gari aina ya Coaster mpaka 

Arusha na kumalizia safari yake hadi Moshi kwa basi la Ibra Line; 

 

4. Marehemu Nusura Hassan Abdallah alipokelewa na mchumba wake Juma 

Mohamed Kundya, Mjini Moshi ambapo walifika nyumbani kwake saa tano 

usiku wa tarehe 27 Aprili, 2023. Lengo la safari hiyo lilikuwa ni kuzungumzia 

masuala ya uchumba wao na kupanga siku ya mchumba wake kwenda 

kujitambulisha nyumbani kwao Singida. Aidha, alipanga kukaa hapo hadi 

tarehe 02 Mei, 2023 ndipo arejee Dodoma; 

 

5. Mara ya mwisho Marehemu kuwasiliana na familia yake ilikuwa tarehe 29 

Aprili, 2023 na mara ya mwisho kuwasiliana na rafiki yake aliyekuwa akisoma 

naye Chuo Kikuu cha Dodoma ilikuwa tarehe 1 Mei, 2023 akiwa mzima wa 

afya; 

 

6. Tarehe 01 Mei, 2023, Marehemu Nusura aliandaa chakula cha jioni ambacho 

alikula yeye, mchumba wake na mpwa wa mchumba wake. Baada ya 
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kumaliza kula, Marehemu Nusura alijisikia vibaya na kuanza kutapika hadi 

kuishiwa nguvu hali iliyosababisha kufikishwa Hospitali ya Faraja kwa 

matibabu. Pamoja na hatua mbalimbali za kitabibu zilizochukuliwa na 

Madaktari wa Hospitali hiyo, Nusura Hassan Abdallah alifariki dunia majira ya 

saa 5:00 usiku ya tarehe 01 Mei, 2023; 

 

7. Vipimo vilivyofanywa na Hospitali hiyo vilionesha kuwa kifo cha Nusura 

Hassan Abdallah kilitokana na shambulio kali la kupanda kwa sukari na 

upungufu wa damu (diabetic ketoacidosis with hypovolemic shock and 

moderate anaemia); 

 

8. Daktari aliyempatia huduma na ndugu wa marehemu walioutayarisha mwili 

kwa ajili ya mazishi na kuuona mwili huo kabla ya mazishi walithibitisha kuwa 

haukuwa na dalili za kupigwa, kujeruhiwa wala majeraha; 

 

9. Mabaki ya chakula walichokula Marehemu Nusura, mchumba wake na mpwa 

wa mchumba wake; na matapishi yaliwasilishwa katika Ofisi ya Mkemia Mkuu 

wa Serikali kwa uchunguzi, na baada ya kufanyiwa uchunguzi taarifa ilionesha 

kutoonekana kwa dalili yoyote ya kuwemo kwa sumu;  

 

10. Gari iliyopata ajali ilikuwa ni gari binafsi aina ya Toyota Land Cruiser GXR V8 

yenye namba za Usajili T454 DWV, iliyokuwa ikiendeshwa na Mhe. Dkt. Festo 

Dugange, Naibu Waziri, OR - TAMISEMI (Afya). Naibu Waziri alikuwa peke 

yake katika gari hilo;  

 

11. Kutokana na mazingira hayo, THBUB imebaini kuwa kifo cha Marehemu 

Nussura Hassan Abdallah hakikuwa na uhusiano wowote na ajali ya gari aina 

ya Toyota Land Cruiser GXR V8 yenye namba za usajili T454 DWV 

iliyomhusisha Mhe. Dkt. Festo John Dugange, Naibu Waziri TAMISEMI (Afya) 

iliyotokea usiku wa tarehe 25 kuamkia tarehe 26 Aprili, 2023 katika eneo la 

Iyumbu, jijini Dodoma; 

 

12. THBUB haikuweza kuthibitisha mtu yeyote kuhusika na kifo cha Marehemu 

Nusura Hassan Abdallah kutokana na vielelezo vya Hospitali ya Faraja, 

Mkemia Mkuu wa Serikali, na maelezo ya mengine ya mashahidi; 

 

13. THBUB inatambua hatua zinazoendelea kuchukuliwa na vyombo vingine 

ikiwemo Jeshi la Polisi Tanzania na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka katika 

kulishughulikia suala hili kijinai. 
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Kutokana na uchunguzi wa vyombo hivyo, THBUB inapendekeza yafuatayo: 

i) Jeshi la Polisi Tanzania na mamlaka nyingine zichukuwe hatua ili kuwabaini 

wale wote wanaohusika na kutoa taarifa za uongo na chonganishi 

zinazosababisha taharuki katika jamii; 

 

ii) Jeshi la Polisi Tanzania kwa kushirikiana na mamlaka za usafiri barabarani 

liweke vifaa vya kiusalama barabarani kama vile kamera ili kubaini (detect) 

matukio yanayotokea barabarani; 

 

iii) Wananchi waepuke kutoa taarifa zinazoweza kuchochea chuki na kusababisha 

uvunjifu wa amani;  

 

iv) Wananchi waendelee kuwa na imani na vyombo vya dola katika kuzuia na 

kupambana na uhalifu na watoe ushirikiano katika kuvisaidia vyombo hivyo 

kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. 

 

THBUB kwa mara nyingine inatoa pole kwa familia ya Marehemu Nusura Hassan 

Abdallah na jumuiya ya Chuo Kikuu cha Dodoma kwa kuondokewa kwa mpendwa 

wao. Mwenyezi Mungu aendelee kuwajaalia subira katika kipindi hiki. THBUB pia 

inazidi kumpa pole Dkt. Festo John Dugange kwa majeraha aliyopata; Mwenyezi 

Mungu amjaalie apone haraka ili aweze kuendelea na majukumu yake ya kulijenga 

Taifa. 

 

Imetolewa na: 

 

 
Mathew P. M. Mwaimu (Jaji Mstaafu) 

Mwenyekiti 
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